Smartphone rơi xuống nước, biết làm sao bây giờ?

☪™ Mã tin: 1,041 - Lượt xem: 589 - Trả lời: 0

1. TIND24H

TIND24H - 26/4/16

Hôm nọ, iphone 5 của em bị rơi xuống nước, em rối quá chả biết làm gì nên đành lên mạng tìm hiểu các cách xử lý smartphone khi bị rơi vào nước. Em áp dụng và đã cứu thành công được chiếc điện thoại của em.Vì vậy, hôm nay, em muốn chia sẻ cho các anh chị cách cứu smartphone nếu anh chị vô tình để rơi xuống nước.
    Đầu tiên, phải nhanh tay đưa smartphone ra khỏi nước và tắt nguồn
    Sau đó, tháo pin ( nếu điện thoại của bạn tháo được pin). Vì nước là chất dẫn điện rất tốt. Nếu không nhanh tháo pin, nước sẽ ngấm vào pin gây hỏng pin.
    Tiếp theo, bạn phải tháo sim, rồi lau sạch sim bằng giấy hoặc khăn khô. Và tuyệt đối không được phơi SIM dưới ánh nắng trực tiếp.
    Khi điện thoại của bạn rơi xuống nước hoặc bị dính nước, bạn nên lắc điện thoại để giũ bỏ nước bám. Không nên dùng khăn vì như vậy nước có thời gian để ngấm vào di động.
    Sau khi lắc bớt nước bám trên smartphone, bạn có thể dùng giấy lụa hoặc giấy báo hoặc dùng khăn khô hoặc thậm chí cả áo lót để thấm hết nước còn dính trên điện thoại
    Có thể sử dụng bông ngoáy tai để lau khô một số vùng bên trong di động, nơi không thể dùng ngón tay để lau nước. Trong trường hợp không có bông ngoái tai, bạn có thể dùng cái tăm có cuộn tý bông hoặc giấy lụa ở đầu để có lau nước ở những rãnh hẹp trong di động. và chú ý đừng để giấy lụa hoặc bông bị tắc ở những rãnh hẹp trong di động.
    Bạn có thể đem di động phơi khô dưới nắng nếu không có thời gian sấy khô. Đầu tiên, bạn lau sạch nước trong di động bằng giấy hoặc khăn khô, rồi bạn để di động đó ở chỗ có ánh mặt trời như cửa sổ nhưng không nên để quá lâu.
    Một cách cũng khá hay để cứu đi động khi bị rơi xuống nước muối đó là bạn dùng cồn. Khi di động rơi vào nước muối, việc lau khô di động sẽ khiến hình thành các tinh thể (chất muối) đọng lại trên bảng mạch của di động. Để loại bỏ các tinh thể muối, bạn có thể dùng vải thấm chút cồn lau nhẹ lên bo mạch chứ không nên đổ cồn trực tiếp lên những khu vực này và cũng đừng lắp pin đến khi vẫn còn mùi cồn.
    Và khi di động bị rơi vào nước, bạn nên tránh làm những việc sau
    -Không đặt di động vào tủ lạnh vì chúng không có tác dụng gì cả
    - Không dùng máy sấy tóc. Vì máy sấy tóc có thể làm cho nước thâm nhập vào sâu bên trong di động. Như vậy, có thể làm hư thêm các thành phần và bảng mạch điện bên trong.
    - Tuyệt đối không dùng di động nếu màn hình vẫn còn mờ. Màn hình mờ cho thấy di động đó vẫn còn có dấu hiệu của hơi ẩm bên trong. Vì vậy, bạn nên để di động ở trạng thái không sử dụng thêm vài ngay đến khi hơi ẩm bên trong màn hình hết hẳn.
    Cuối cùng, để đảm bảo di động của bạn đã an toàn, bạn hãy lắp pin và các phụ kiện khác vào và bật nguồn. Nếu điện thoại khởi động bình thường thì nó đã bình an vô sự. Nếu thấy không lên nguồn, hãy thử sạc trong một vài phút hoặc thay viên pin khác